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I"'Wauzaji wa vifaranga

kuku waiangukia serikali

Na NASRA NASSORO (DS})

WAUZAJI wa vifaranga vya kuku wa nyama,
wameiomba serikali kusitisha uingizaji wa
vifaranga nchini kulinda soko la ndani kwa
wazalishaji na wafugaji.

Akizungumza na gazeti hili juzi, mfugaji na
muuzaji vifaranga, Shabani Abuu anayeishi
Shekilango jijini Dar es Salaam, alisema hali
ya soko la kuku ni mbaya kutokana na bei
kushuka, huku bei ya vifaranga na chakula
zikiendelea kupanda.

“Mimi nanunua vifaranga, nafuga na
kuuza, ila changamoto kubwa hivi sasa
huku sokoni, unanunua kifaranga sh. 2,500
unagharamia kwa sh. 6,000 na sokoni unauza
sh. 5,500 hadi sh. 6,000, chakula cha kuku
mfuko sh. 86,000 hadi sh. 90,000 na dawa
Zipo juu, tunaumia sana,” alisema.

Alidai hali hiyo inasababishwa na
uingizwaji wa vifaranga kwa njia za
magendo kutoka nchini Uganda na Malawi.
Abuu alisema mwanzo alikuwa anauza kuku
maboksi 50 yenye vifaranga 6,000, ila hivi
sasa anauza maboksi matano kwa mwezi, hali
ambayo inamrudisha nyuma kimaisha.

Kwa upande wake, muuzaji Nadhifu
Masemwa, aliomba serikali kuwachukulia
hatua watu wanaoingiza vifaranga kwa njia
ye:j magendo ambayo alisema inaua soko la
ndani.

ZIMAMOTO

“Unaporuhusu mtu aingize vifaranga
maboksi 500 ni lazima soko la ndani liathirike,
hiwo tunaomba serikali iangalie jambo hili,
kwani wanaoumia ni wazalishaji wa ndani,”
alisema,

Naye, mfugaji Pangawe Lucas, alisema .

hatuaza harakazisipochukuliwa, wajasiriamali
wataathirika na kuua mitaji yao.

“Nilikuwa nafuga na kuuza kuku 3,600
kwa mwezi, ila kwa sasa hata 1,000 hawafiki
na mtaji unaendelea kuporomoka,” alisema.

Mkazi wa Mabibo, Dar es Salaam, Said
Abdallah alisema anapitia wakati mgumu
kutokana na biashara kuyumba katika miezi
ya hivi karibuni.

“Mimi ni wakala wa vifaranga kutoka
Kampuni ya Organia, hali ya biashara ni
mbaya, nauza kuku wenye wiki nane yaani
miezi miwili kutoka mwezi mmoja wa awali, ni
gharama kubwa kuwatunza. Nilikuwa nauza
kuku 4,000 kwa mwezi lakini kwa hivi sasa

~ tunabahatisha,” alisema.

Makamu  Mwenyekiti wa Chama
cha Wafugaji Kuku wa Nyama Tanzania
(TABROFA), Aloyce Makoye, alisema biashara
ya kuku wa nyama na vifaranga imeharibika.

“Kuna mafuriko ya kuku wa nyama
wanaotakiwa kuingizwa sokoni, hali ambayo
imeshusha bei na matokeo yake ni mitaji
ya wafugaji kutetereka. Sisi tunahisi kuna
mwanya unatumika kuingiza kuku kwa njia ya

anya, tunaomba mamlaka zichukue hatua,
ani tunaenda kufilisika,” alisema.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Kuzalisha
Vifaranga ya Organia, Albert Momdjian,
alisema wanapata uchungu kwa
kinachoendelea katika sekta ya kuku nchini.

Momdjian alidai baadhi ya watu
wamekuwa wakikwamisha ukuaji wa sekta
hiyo jambo ambalo alisisitiza hawatakubali
liendelee kuharibu jamii ya wafugaji wa
Kitanzania.

Akizungumzia malalamiko hayo,
Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo ambaye
ndiye mtoaji vibali vya kuingiza mifugo
ikiwemo vifaranga, Profesa Hezron Nonga,
alikanusha taarifa za wizara kutoa vibali vipya
vya uingizaji wa vifaranga nchini.

Profesa Nonga alisema hadi hivi sasa
kampuni zinazoingiza vifaranga ni mbili
ambazo ni Wolowolo Animal Care Center
na The One Agro Enterprise zilizopata
vibali kuanzia mwaka jana na vifaranga
vinavyoingizwa ni katika kumalizia maombi
yao za zamani.

“Hizi kamguni ziliomba vibali katika kipindi
ambacho nchi ilikuwa na changamoto ya
uhaba wa vifaranga, ambapo The One Agro

Enterprise imeruhusiwa kuingiza vifaranga -

494,000 kutoka Uganda na Wolowolo
vifaranga 150,000 kutoka Malawi na mwisho
wa kuingiza ilikuwa ni Januari 15, mwaka huu,”
alisema.
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